10/03/2015
28173

ĐỨC CHA GIUSE LÊ VĂN ẤN
Giám Mục tiên khởi Giáo Phận Xuân Lộc

Đức Cha Giuse Lê Văn Ấn sinh ngày 10 tháng 09 năm 1916 tại Giáo xứ Thác Đá Hạ, thuộc quận Bồng Sơn, tỉnh Bình Định. Cụ thân sinh là ông Lê Đồ, thầy bốn tháp tùng Đức cha Cuénot, và thân mẫu là bà Đào Thị Sự, trước cũng là một Nữ tu. Cả hai ông bà cố đều thuộc dòng dõi các Thánh Tử Đạo.

 

Khi lên 13 tuổi, cậu Lê Văn Ấn dâng mình vào Chủng viện Làng Sông.

 

Năm 1938: Thày Lê Văn Ấn được Đức cha Tardieu và Hội đồng Giáo phận giới thiệu du học tại trường Propagande ở La Mã.

 

Ngày 10-03-1944: được Đức Hồng y Fumasoni Biondi truyền chức Linh mục. Trong thời gian du học, Linh mục Lê Văn Ấn đã tốt nghiệp Tiến sĩ Thần học tại La Mã. Sau đó tốt nghiệp Cử nhân Xã Hội học ở Pháp và du hành nghiên cứu tại Anh Quốc trong 1 năm. Ngài thông thạo rất nhiều ngôn ngữ.

 

Năm 1948: ngài hồi hương, và được cử làm Cha sở Giáo xứ An Ngãi ở Quảng Nam.
Năm1956, ngài được thăng chức Chánh xứ Đà Nẵng, và Hạt trưởng Đà Nẵng. Ngài đã xây dựng nhiều cơ sở tôn giáo, nổi bật là Trường Trung Học Sao Mai Đà Nẵng.

 

Ngày 09-01-1966: Cha Giuse Lê Văn Ấn được tấn phong Giám mục tại Nhà thờ Chính tòa Đà Nẵng với khẩu hiệu: Hãy giết đi mà ăn (Cv.10,13).

 

Ngày 13-01-1966: ngài chấp chánh Giáo phận Xuân Lộc mới được thành lập.

 

Ngài làm Giám mục 09 năm và qua đời ngày 17-06-1974, hưởng thọ 58 tuổi với 35 năm Linh mục.

 


ĐỨC CHA ĐAMINH NGUYỄN VĂN LÃNG

Đức cha Đaminh Nguyễn Văn Lãng sinh ngày 14-11-1921 tại làng Xuân Hòa, Giáo phận Bắc Ninh, trong một gia đình lễ giáo. Năm 14 tuổi, cậu Lãng được vào học tại Tiểu Chủng viện Lạng Sơn. Mãn Tiểu Chủng viện, Thầy Đaminh Lãng được gửi vào Đại Chủng viện Xuân Bích, Hà Nội. Năm 1945, Đại Chủng viện đóng cửa, Thầy Đaminh bị gián đoạn việc học.
Năm 1947, Đức cha Lạng Sơn gửi Thầy vào Dòng Đaminh để theo học thần học tại Học viện Dòng Chúa Cứu Thế Nam Đồng.

Ngày 21-05-1951: Thầy Đaminh Lãng được Đức Giám mục Trịnh Như  Khuê phong chức Linh mục tại Hà Nội. Sau đó Cha được cử đi coi xứ Tiên Nha và Đại Lãm.
Năm 1955: Cha Đaminh Lãng được gửi du học Rôma.
Năm 1958: Cha Đaminh Lãng đậu Tiến sĩ Giáo Luật.
Năm 1959: Cha Đaminh Lãng du học bên Anh rồi trở về nước, lần lượt được cử làm Giám đốc Tiểu Chủng viện Lạng Sơn di cư.
Năm 1961: Cha Đaminh Lãng giữ chức Bí thư Tòa Giám mục Long Xuyên.
Năm 1971: Cha Đaminh Lãng du hành qua nhiều nước Âu Mỹ để nghiên cứu về giáo dục chủng sinh.
Năm 1972: Cha Đaminh Lãng là Giáo sư Đại Chủng viện thánh Thomas Long Xuyên.
Ngày 11-08-1974: Cha Đaminh Lãng được tấn phong Giám mục tại Vương cung Thánh đường Đức Bà Sài Gòn do Đức Hồng y Angelo Rossi chủ phong, với khẩu hiệu Giám mục: Con Trông Cậy Chúa”.
Ngày 04-09-1974: Đức cha Đaminh Nguyễn Văn Lãng chấp chánh Giáo phận Xuân Lộc. Ngài tiếp nối các công việc của Đức cha cố Giuse Lê Văn Ấn và hướng dẫn Giáo phận Xuân Lộc trên đường phát triển.
Ngày 22-02-1988: Đức cha Đaminh Nguyễn Văn Lãng qua đời đột ngột tại bệnh viện Hố Nai, hưởng thọ 67 tuổi, sau 14 năm làm Giám mục Xuân lộc.


ĐỨC CHA PHAOLÔ MARIA NGUYỄN MINH NHẬT

Đức cha Phaolô Maria Nguyễn Minh Nhật là vị Giám mục thứ ba của Giáo phận Xuân Lộc. Ngài sinh ngày 12 tháng 09 năm 1926 tại Phát Diệm. Thụ phong Linh mục ngày 07-06-1952. Du học Canada và tốt nghiệp M.A. Lịch Sử Các Tôn Giáo.
Ngày 16-07-1975, ngài được tấn phong Giám mục phó Giáo phận Xuân Lộc với khẩu hiệu: “Phục vụ Chúa trong hân hoan”. Sau khi được tấn phong, Đức cha Phaolô Maria vẫn ở tại Tu hội Tông Đồ Nhỏ do ngài sáng lập tại Bạch Lâm cho tới ngày 26-10-1984, là ngày ngài được về Tòa Giám mục Xuân Lộc.
Ngày 22-02-1988, khi Đức cha Đaminh Nguyễn Văn Lãng qua đời, ngài lên kế vị sau 13 năm làm Giám mục phó (1975-1988). Ngài đã thể hiện trong cuộc sống tất cả ý hướng đời mình là “phục vụ Chúa trong hân hoan.
Từ gia đình của ngài, Thiên Chúa đã chọn 3 trong 4 người con để phục vụ Hội thánh. Ngài có một người em trai là Linh mục Nguyễn Lân Mẫn, Tiến sĩ giáo dục, Giáo sư Đại Chủng viện Huế, và Sơ Nguyễn Thị Chuyên, Hội dòng Mến Thánh Giá Gò Vấp.
            Trong 32 năm Giám mục (1975-2007). Đức cha Phaolô Maria đã được bầu làm Chủ tịch Hội đồng Giám mục Việt Nam hai nhiệm kỳ: khoá IV và V. Ngài đã thực hiện nhiều việc lớn, canh tân đời sống tinh thần cho giáo dân, tu sĩ, chủng sinh, linh mục, đồng thời xây dựng cơ sở vật chất: Trung Tâm Hành Hương Đức Mẹ Bãi Dâu, trùng tu tượng đài Chúa Kitô Vua ở núi Tao Phùng.
            Đức cha Phaolô Maria, sau những ngày tháng dài đau bệnh, trước khi qua đời, ngài đã tự tay viết Chúc Thư để nói lên những ý nguyện cuối cùng của ngài. Ngài tỏ bày:
“Lòng tôn kính yêu mến tôn thờ Thiên Chúa, lòng yêu mến Đức Trinh Nữ Maria, mà tôi đã được hiến dâng cho Người từ khi tôi còn trong lòng mẹ và tôi đã được ra đời vào chính ngày lễ kính Thánh Danh  Đức Mẹ (12.09.1926). Tôi mang tên Maria của Người và muốn thuộc về Người trọn vẹn và mãi mãi.
Tôi tin cậy và yêu mến Thánh  cả Giuse, mẫu gương khiêm nhường và phục vụ hằng bảo trợ tôi và Giáo phận. Thánh Phaolô Tông đồ, bổn mạng tôi và là mẫu gương tông đồ tôi bắt chước.
Tôi yêu mến Giáo hội Mẹ Rôma, Công giáo và Tông truyền, tuân theo và tin phục mọi điều Giáo hội dạy. Tôi yêu mến và hoàn toàn vâng phục Đức Thánh Cha là đại diện Chúa Kitô nơi trần gian…” 
Ngài cám ơn Đức cha Phụ tá, Cha Tổng Đại diện và quý Cha, các cộng sự viên nhiệt thành và tận tụy để phục vụ  ích chung; cám ơn quý Tu sĩ nam nữ, Chủng sinh và đoàn chiên Giáo phận Xuân lộc mà ngài đã suốt đời phục vụ trong nhiệm vụ chủ chăn.
            Ngày 12.10.2004, Đức cha Phaolô Maria bổ túc Chúc Thư, ngài viết:
“- Tôi ước ao các Cha Tu hội Tông Đồ Nhỏ tiếp tục tinh thần tông đồ nhỏ.
- Tôi ước ao lập một khu tĩnh tâm tại Trụ sở Tu Hội để các Linh mục, Tu sĩ và giáo dân các nơi về tĩnh tâm.
- Thao thức lớn nhất của tôi là có một Giám mục kế vị mà tôi ao ước xin Toà thánh cho Cha Tổng đại diện Đaminh Nguyễn Chu Trinh nhận trọng trách này.
- Tôi cũng rất mong có thêm Giáo phận mới tại Vũng Tàu mà Đức cha Phụ tá sẽ làm Giám mục tiên khởi.
- Tôi mong nhiều điều và tôi đã trao tất cả cho Thánh Giuse: như có Chủng viện, có Linh mục (…)
- Tôi cám ơn Giáo hội, Giáo phận, cám ơn mọi người thân của tôi và các cộng sự viên của tôi những năm qua.
- Tôi sống tinh thần đã dạy các con cái mình: vui nhận phận mình, và tôi rất hân hoan phụng sự  Chúa.
- Tôi bình an ra đi.”
Đức cha Phaolô Maria đã an nghỉ trong Chúa ngày 17-01-2007, hưởng thọ 81 tuổi.

 

ĐỨC CHA ĐAMINH NGUYỄN CHU TRINH
Nguyên Giám mục Giáo Phận Xuân Lộc

Đức cha Đaminh sinh ngày 20 tháng 03 năm 1940, tại Phú Nhai, Xuân Phương, Xuân Trường, Nam Định, Giáo phận Bùi Chu.
Thụ phong Linh mục ngày 29/4/1966 tại Nhà thờ Chính tòa Sài Gòn.
Từ 1966 đến 1975: Phó xứ Chính Tòa Xuân Lộc; trong thời gian này, ngài phụ trách:
Truyền thông xã hội của Giáo phận Xuân Lộc, Giám đốc Trường Trung Học cấp 2-3 Hoà Bình.

Từ 1975 đến 2004: Chánh xứ Giáo xứ Chính Tòa  kiêm Quản hạt Giáo hạt Xuân Lộc.
Năm 1978: Đại diện Giám mục.
Năm 1990: Trưởng Ban Xây Dựng của Giáo phận Xuân Lộc.
Năm 1993: Đặc trách mục vụ giáo dân.
Năm 2000: Tổng Đại diện Giáo phận Xuân Lộc.
Ngày 30.09.2004: Tòa thánh bổ nhiệm làm Giám mục Giáo phận Xuân Lộc.
Ngày 11.11.2004: được tấn phong Giám mục với khẩu hiệu: Tất cả vì tình yêu Đức Kitô”.
Ngày 07.05.2016: hưu dưỡng tại Tòa Giám mục Xuân Lộc.

 

 Đức cha Giuse ĐINH ĐỨC ĐẠO
Nguyên Giám Mục Giáo Phận Xuân Lộc

Sinh ngày: 02 tháng 03 năm 1945 tại Thức Hóa, Bùi Chu.
1957: học tại Tiểu Chủng viện Thánh Phanxicô Xaviê Bùi Chu.
1964: học tại Đại Chủng viện Thánh Giuse Sài Gòn.
1965: học tại Đại học Giáo hoàng Urbaniana, Rôma.
1971: thụ phong Linh mục tại Rôma, thuộc Tổng Giáo phận Sài Gòn.
1971-1976: học tại Đại học Alfonsianum, Rôma (văn bằng: Tiến sĩ Thần học Luân Lý).
1976-2007: Phó Giám đốc và sau đó Giám đốc Trung tâm Linh hoạt Truyền giáo Quốc tế (C.I.A.M).
1980-2009: Giáo sư tại Phân khoa Truyền giáo - Đại học Giáo hoàng Urbaniana, Viện Giáo lý và Linh đạo Truyền giáo.
1981-2007: Giám đốc linh đạo của Foyer Phaolô VI.
1982-1983: dọn Tiến sĩ Truyền giáo Đại học Giáo hoàng Grêgôriana.
1987-1993: Thành viên Hội đồng Quốc tế về Giáo lý (COINCAT) thuộc Bộ Giáo sĩ.
1992-2001: Thành viên tổ chức "Nostra Aetate" thuộc Hội đồng Tòa thánh về đối thoại Liên tôn.
1995-2000: Thành viên Ủy ban Mục vụ Đại Năm Thánh 2000.
1999-2005: Giám đốc văn phòng phối kết Tông đồ Mục vụ Việt Nam hải ngoại, trực thuộc bộ Truyền giáo.
2001-2012: Tư vấn Hội đồng Tòa thánh về đối thoại liên tôn.
2009-2013: Giám đốc Đại Chủng viện Thánh Giuse Xuân Lộc.
28.02.2013: được Đức Thánh Cha Bênêđictô XVI bổ nhiệm làm Giám mục Phụ tá Giáo phận Xuân Lộc.
05.04.2013: được tấn phong Giám mục tại tòa Giám mục Xuân Lộc
04.06.2015: Đức Thánh Cha Phanxicô bổ nhiệm làm Giám mục phó Giáo phận Xuân Lộc với quyền kế vị.
07.05.2016: chấp chánh Giám mục Chính tòa Xuân Lộc.
Khẩu hiệu Giám mục: “Này là Mình Thầy” ( Mc 14,22).
Từ 2013 - 2019: Chủ tịch Ủy ban Giáo dục Công giáo trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam.
Ngày 03.03.2021: được Đức Thánh Cha Phanxicô chấp thuận đơn xin nghỉ hưu theo Giáo luật.
Hiện nay, Đức cha Giuse vẫn giữ chức vụ Viện trưởng Học viện Công giáo Việt Nam, Thành viên Bộ Giáo dục Công giáo trực thuộc Tòa thánh.



ĐỨC CHA TÔMA NGUYỄN VĂN TRÂM
Hiện nay là Giám mục Giáo phận Bà Rịa

 Sinh ngày: 09-01-1942 tại Bà Rịa.
Thụ phong Linh mục ngày: 01-05-1969 (sau đó du học Rôma, đậu văn bằng Tiến sĩ Giáo luật).
Du học về, Cha Tôma làm Quản lý Toà Giám Mục kiêm Chánh xứ Xuân Khánh, Giáo sư  Giáo luật tại Đại Chủng viện Thánh Giuse Sài Gòn.
Ngày 07-05-1992: được tấn phong Giám mục Phụ tá Giáo phận Xuân Lộc.
Khẩu hiệu Giám mục: Hiền lành và khiêm nhường”.
Đức cha Tôma là Chánh án Toà án hôn phối, đặc trách tất cả Dòng tu nam nữ trong Giáo phận Xuân Lộc.
Ngày 22 tháng 11 năm 2005, Ðức Thánh Cha Bênêđíctô XVI thành lập Giáo phận mới Bà Rịa và bổ nhiệm Đức cha Tôma làm Giám mục Chính tòa tiên khởi của Giáo phận mới này.
Hiện nay nghỉ hưu tại Gp. Bà Rịa


ĐỨC CHA THOMAS VŨ ĐÌNH HIỆU
Giám Mục Phụ Tá Giáo Phận Xuân Lộc
Hiện nay là Giám Mục Giáo phận Bùi Chu.

Sinh ngày: 30/10/1954 tại Ninh Mỹ, Nam Ðịnh, Giáo phận Bùi Chu.
1966-1967: tu học tại Tiểu Chủng viện Thánh Phaolô, Phú Nhuận.
1967-1969: tu học tại Tiểu Chủng viện Thánh Phaolô, Phước Lâm.
1969-1973: tu học tại Chủng viện Thánh Phaolô, Xuân Lộc.
1973-1977: tu học tại Giáo Hoàng Học Viện Piô X, Ðà Lạt (Khóa 16).
1978-1988: phục vụ tại Giáo xứ Thiên Phước (Tân Mai 2).
1988-1999: phục vụ tại Tòa Giám mục Xuân Lộc.
25/01/1999: thụ phong Linh mục tại Nhà thờ Chính tòa Xuân Lộc.
2000-2006: du học tại Toulouse - Pháp, đậu Cao học Thần học Luân Lý.
2006-2009: Chánh văn phòng Tòa Giám mục Xuân Lộc.
25/07/2009: được bổ nhiệm làm Giám mục Phụ tá Giáo phận Xuân Lộc.
Tấn phong Giám mục:10.10.2009.
Khẩu hiệu Giám mục: "Ngài yêu họ đến cùng" (Ga 13,1).
24/12/2012: Đức Thánh Cha Bênêđictô XVI bổ nhiệm làm Giám mục phó Giáo phận Bùi Chu.
17 tháng 8 năm 2013: chấp chánh Giám mục Chính tòa Giáo phận Bùi Chu.


Đang xử lý, vui lòng đợi trong giây lát...